Sở Tài nguyên và Môi trường Thái Nguyên. Sở TNMT Trả lời câu hỏi của bạn Huỳnh Văn Cường
megaxem, megaxem cinema, Megaxem Cinema, Phim HD, Phim HD Online, phim hd, phim hd online, phim online, phim hanh dong, phim Full HD, , két sắt, ket sat, két sắt hàn quốc, két sắt dongsung, két sắt xuất khẩu, két sắt cao cấp, két sắt khách sạn, két sắt hòa phát, két sắt vdh, két sắt ngân hàng, két sắt leeco, két sắt vân tay, két sắt mỹ, ghế văn phòng, bàn làm việc, ghế giám đốc,

banner-dep1

Sở TNMT Trả lời câu hỏi của bạn Huỳnh Văn Cường

E-mail Print PDF

Câu hỏi: Tôi có mua nhà ở trên đất trồng cây lâu năm, thời hạn đất sử dụng đến năm 2053, trên giấy hồng ghi là được nhà nước giao đất và tài sản gắn liền với đất không thu tiền đất. Nhà cũng cũ rồi tính từ thời điểm này cũng trên 10năm. Vậy tôi muốn chuyển đất lên thổ cư được không? Xin cảm ơn

Trả lời:

Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai năm 2013, trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp (đất thổ cư) như Ông nêu trên phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Do đó, hành vi xây nhà trên đất nông nghiệp khi chưa được cơ quan có thẩm quyền cho phép là hành vi vi phạm pháp luật đất đai và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 2 Điều 8 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP ngày 10/11/2014 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, ngoài ra có thể bị buộc phải khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm.

Đối với nhu cầu xin chuyển mục đích từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở (đất thổ cư) như nội dung Ông hỏi, Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên hướng dẫn Ông như sau:

Theo quy định tại Điều 52 Luật Đất đai năm 2013, căn cứ để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là Kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện, do đó đề nghị Ông liên hệ với chính quyền địa phương nơi có đất để được cung cấp các thông tin về quy hoạch tại vị trí khu đất của nhà Ông, trường hợp vị trí khu đất phù hợp với quy hoạch là đất ở (đất thổ cư) thì Ông viết đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất để đăng ký vào Kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện, làm căn cứ để UBND cấp huyện nơi có đất xem xét cho phép gia đình Ông được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định (sau khi Kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện được cấp có thẩm quyền phê duyệt).


Newer news items:
Older news items: